കുട്ടിയെ മുലയൂട്ടൽ

1. യൂനിസെഫ് ജീവിതത്തിന്റെ ആദ്യ 1000 ദിവസം, അതായത് 270 ദിവസം ഗര്ഭപാത്രത്തിലും, ജനനശേഷം ആദ്യ രണ്ടു വർഷവും  പോഷകാഹാര ഇടപെടലുകൾക്കുള്ള നിർണായക കാലയളവായി കണക്കാക്കിയിരുന്നു.

2. എല്ലാ സാധാരണ നവജാതശിശുക്കൾക്കും (സിസേറിയൻ വഴിയുള്ളവ ഉൾപ്പെടെ) ചർമ്മം മുതൽ ചർമ്മം വരെയുള്ള സമ്പർക്കം(kangaroo care), ഏകദേശം 5 മിനിറ്റിനുള്ളിൽ ആരംഭിക്കേണ്ടതാണ്. ഒരു മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ കുഞ്ഞിന് മുലയൂട്ടുന്നതിന് തുടക്കമിടാം.

3. മുലയൂട്ടുമ്പോൾ, കുഞ്ഞിന് ഉറക്കം വരുന്നു എന്ന് തോന്നുമ്പോൾ, മുലയൂട്ടുന്നത് നിർത്തുകയും  കിടക്കയിൽ കിടത്തി  സാവധാനം മുതുകിൽ തലോടിക്കൊണ്ടു ഉറക്കുക.  മുലകുടിച്ചുകൊണ്ടു ഉറങ്ങി ശീലിക്കുന്നത് കൊണ്ടാണ് ഭാവിയിൽ  ദന്തക്ഷയം ഉണ്ടാകുന്നത്.

4. കുഞ്ഞിന് വിശപ്പിന്റെ സൂചനകൾ കാണിക്കുമ്പോൾ മുലയൂട്ടണം. മുലകുടിക്കുന്ന ചലനങ്ങളും, ശബ്ദങ്ങളും, വായയുടെ ചലനങ്ങൾ, ദ്രുതഗതിയിലുള്ള നേത്രചലനങ്ങൾ, മൃദുവായ ഞരക്കം, അല്ലെങ്കിൽ നിശ്വാസ ശബ്ദങ്ങൾ, ചുണ്ട് കുടിക്കൽ, അസ്വസ്ഥത മുതലായവയാണ് ആദ്യകാല വിശപ്പിന്റെ സൂചനകൾ. കരച്ചില് വൈകിയുള്ള ഒരു സൂചനയാണ്. 24 മണിക്കൂറിൽ 8 തവണ മൂത്രമൊഴിക്കുന്നത്,  മതിയായ ശരീരഭാരം കൂടുന്നത് ഇവയൊക്കെ ആവശ്യത്തിന്  മുലപ്പാൽ കിട്ടുന്നുവെന്നു ഉറപ്പു തരുന്നു. 24 മണിക്കൂറിൽ കുറഞ്ഞത് 8 മുതൽ 10 തവണ യെങ്കിലും കുഞ്ഞുങ്ങൾക്ക് മുലയൂട്ടണം.

പുതപ്പുകൾ നീക്കം ചെയ്യുക , വസ്ത്രങ്ങൾ നീക്കം ചെയ്യുക, നനഞ്ഞാൽ കൈയിലെ തുണി മാറ്റുക, കങ്കാരു പൊസിഷനിൽ ചർമ്മം മുതൽ ത്വക്ക് വരെ സമ്പർക്കത്തിൽ കിടത്തി പതുക്കെ പുറം, അവയവങ്ങൾ എന്നിവ സാവധാനം മസാജ് ചെയ്യുക വഴി ഉറക്കമുണർത്തുക.

5. 6 മാസം വരെ മാത്രം മുലപ്പാൽ മാത്രം കൊടുക്കുക.

6. മൂന്ന് പ്രധാന ഭക്ഷണങ്ങളുടെ ഇടയിൽ ഒന്നോ രണ്ടോ പോഷകസമൃദ്ധമായ ലഘുഭക്ഷണങ്ങൾ ചേർത്ത് ആവശ്യത്തിന് സമ്പൂർണ്ണ ഊർജ്ജം കഴിക്കൽ ഉറപ്പാക്കാൻ കഴിയും.  പ്രധാന ഭക്ഷണത്തിനു പകരം ലഘുഭക്ഷണം കൂടുതലായി കൊടുക്കരുത് . മധുരപലഹാരങ്ങൾ, ചിപ്സ് അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് പ്രോസസ്ഡ് ഭക്ഷണങ്ങൾ പോലുള്ളഭക്ഷണ പദാർത്ഥങ്ങളെ ലഘുഭക്ഷണങ്ങളുടെ ഗണത്തിൽ പെടുത്തരുത്.

7. മാതാപിതാക്കൾ വീട്ടിൽ ഉണ്ടാക്കുന്ന പ്രധാന ഭക്ഷണത്തിൽ (പുതിയതും, വൃത്തിയുള്ളതും, കുറഞ്ഞ വിലയിൽ ഉള്ളവയും) ആവശ്യത്തിന് പോഷക മൂല്യങ്ങൾ ഉറപ്പു വരുത്തണം.

8.പൊതുസ്ഥലങ്ങളിൽ മുലയൂട്ടുവാൻ (ബസ് സ്റ്റാൻഡുകൾ, റെയിൽവേ സ്റ്റേഷനുകൾ, എയർ പോർട്ടുകൾ) പ്രത്യേക സ്ഥലം വേണം.

9. പൂരക ഭക്ഷണം 

a. പ്രാദേശികമായി ലഭ്യമായ ഭക്ഷണങ്ങളിൽ നിന്ന് ഉചിതമായ കട്ടിയുള്ള ചവച്ച് തിന്നാവുന്ന ഭക്ഷണങ്ങൾ, മുലയൂട്ടലിനോടൊപ്പം ആറു മാസം പൂർത്തിയാകുമ്പോൽ കൊടുത്തു തുടങ്ങാം.

b. 10 മാസം വരെ  അല്ലെങ്കിൽ 1 വർഷം വരെ ആട്ടിൻ പാലും പശുവിൻ പാലും കൊടുക്കരുത്.

c.കൂടുതൽ ഭക്ഷണം കഴിപ്പിക്കുവാൻ കഴിയാത്തതിനാൽ, പഞ്ചസാര / ജാഗറി, നെയ്യ്/വെണ്ണ/എണ്ണ എന്നിവ ചേർത്ത് ഓരോ ആഹാരവും ഊർജ്ജസാന്ദ്രതയുള്ളതാക്കണം. ചെറിയ അളവിൽ നിന്ന് കൂടുതൽ കലോറികൾ നൽകുന്ന ഭക്ഷണം  കട്ടിയുള്ളതായിരിക്കണം.

d. പഴങ്കഞ്ഞി, മുളപ്പിച്ച ധാന്യങ്ങൾ, പൊടിക്കുന്നതിനു  മുമ്പ് ധാന്യങ്ങൾ വറക്കുക എന്നിവ വഴി ആഹാരത്തിന്റെ പോഷക മൂല്യങ്ങൾ കൂട്ടാം.

e. മുലക്കുപ്പികൾ ഒരു കാരണവശാലും ഉപയോഗിക്കരുത്.

f. മാംസ്യാഹാരം  എപ്പോൾ തുടങ്ങണം?

o 6 മാസത്തിൽ സസ്യാഹാരം മാത്രം കൊടുക്കുക, 7 മുതൽ 8 മാസം മുതൽ മാംസ്യാഹാരം തുടങ്ങാം.

o തുടക്കത്തിൽ മുട്ട, പിന്നീട് മീനും ചുവന്ന ഇറച്ചിയും ഉപയോഗിച്ച് തുടങ്ങാം.

o ആഴ്ചയിൽ രണ്ടു തവണ മാത്രം മാംസം നൽകി ആരംഭിക്കുക, തുടർന്ന് ഒരു ദിവസം ഒരു നേരം മാത്രം കൊടുക്കാം.

o എല്ലാതരം സംസ്കരിച്ച ഇറച്ചികളും പൂർണ്ണമായും ഒഴിവാക്കുക.

10. ഭക്ഷണസാധനങ്ങൾ തയ്യാറാക്കൽ, സംഭരണം, ഭക്ഷണം കഴിപ്പിക്കൽ  തുടങ്ങിയ എല്ലാ ഘട്ടങ്ങളിലും ശുചിത്വസമ്പ്രദായങ്ങൾ ഭക്ഷ്യസുരക്ഷയ്ക്ക് അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്. ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതിനും ഭക്ഷണം തയ്യാറാക്കുന്നതിനും ടോയ് ലറ്റ് ഉപയോഗിക്കുന്നതിനും  മുമ്പും ഉൾപ്പെടെ, ആവശ്യമുള്ളപ്പോളൊക്കെ  സമയങ്ങളിൽ സോപ്പും വെള്ളവും ഉപയോഗിച്ച് കൈ കഴുകി ശീലിപ്പിക്കുക.

11. ഉത്തരവാദിത്തമുള്ള ഭക്ഷണ ശീലം പരിശീലിക്കുക.

സ്വയം ഭക്ഷണം കഴിക്കുവാൻ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കണം. ഓരോ കുട്ടിയുടെയും   വ്യക്തിത്വ വികസനത്തിന് പ്രത്യേക പ്ലേറ്റിൽ നിങ്ങളുടെ മേൽനോട്ടത്തിന് കീഴിൽ ഭക്ഷണം നൽകണം. നിർബന്ധിതമായി ഭക്ഷണം കഴിപ്പിക്കൽ , ഭീഷണി, ശിക്ഷ എന്നിവ നല്ല/ ശരിയായ ഭക്ഷണശീലങ്ങളുടെ വികാസത്തിന് തടസ്സം സൃഷ്ടിക്കും.

12. 10 തവണയെങ്കിലും വിവിധ സാഹചര്യങ്ങളിൽ ഒരു പ്രത്യേക ഭക്ഷണം ഭക്ഷണങ്ങളുടെ സ്ഥിരത, ചവയ്ക്കലും വിഴുങ്ങലും കുട്ടിയുടെ വികാസസന്നദ്ധതയ്ക്ക് അനുയോജ്യമായിരിക്കണം. ശ്വാസകോശത്തിൽ പോകാൻ സാധ്യതയുള്ള ഭക്ഷണങ്ങൾ കൊടുക്കാതിരിക്കുക. ഏകദേശം 9 മുതൽ 10 മാസത്തോടെ എല്ലാ രുചികളും പരിചയപ്പെടുത്തണം.

13. പ്രായത്തിന്നനുസരിച്ച ഭക്ഷണത്തിന്റെ ഘടന

1. 6-8 mo കട്ടിയുള്ള കഞ്ഞി, നന്നായി പൊടിച്ച ഭക്ഷണങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച് ആരംഭിക്കുക

2. 9-11 mo നന്നായി അരിഞ്ഞതോ പൊടിച്ചതോ ആയ ഭക്ഷണങ്ങളും, കുഞ്ഞിന് എടുക്കാൻ കഴിയുന്ന ഭക്ഷണങ്ങളും

3. 12-23 mo കുടുംബത്തിലെല്ലാവരും കഴിക്കുന്ന  ഭക്ഷണങ്ങൾ, ആവശ്യമെങ്കിൽ അരിഞ്ഞതോ പൊടിച്ചതോ ആയ ഭക്ഷണങ്ങൾ

4. എത്ര തവണ

5. ദിവസവും 2-3 തവണ ഭക്ഷണം, ഒപ്പം ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള മുലയൂട്ടൽ

6. 3-4 തവണ ഭക്ഷണം ഒപ്പം മുലപ്പാൽ. വിശപ്പിന്നനുസരിച്ച്  1-2 ലഘുഭക്ഷണം

7. 3-4 തവണ ഭക്ഷണം ഒപ്പം മുലയൂട്ടൽ. വിശപ്പിന്നനുസരിച്ച്  1-2 ലഘുഭക്ഷണം

8. ഓരോ ഭക്ഷണവും ശരാശരി  2-3 ടേബിൾ സ്പൂൺ  കൊടുത്ത് ആരംഭിക്കുക

10.250മില്ലിയുടെ 1/2 കപ്പിൽ തുടങ്ങി 3/4 മുതൽ ഒരു കപ്പ് വരെ കൊടുക്കാം.

9. രോഗസമയത്ത് ഭക്ഷണം നൽകുന്നത് രോഗമുക്തിക്കും പോഷകാഹാരക്കുറവ്  തടയുന്നതിനും പ്രധാനമാണ്. രോഗം ബാധിച്ച കുഞ്ഞുങ്ങൾ പോലും മുലപ്പാൽ തുടർന്നുകൊണ്ടേയിരിക്കുന്നു, പോഷകസമ്പുഷ്ടമായ ചെറിയ അളവിൽ ഭക്ഷണം കൂടുതൽ ഇടവിട്ട് കഴിക്കാൻ കുട്ടിയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും, കുട്ടിക്ക് കഴിക്കാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന ഭക്ഷണങ്ങൾ നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു.

10. മൈക്രോന്യൂട്രിയന്റുകള് കൂടുതലടങ്ങിയ ഭക്ഷ്യ വസ്തുക്കള് GYOR (പച്ച, മഞ്ഞ, ഓറഞ്ച്, ചുവപ്പ്) പച്ചക്കറികളും പഴങ്ങളും പോലെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കണം

15. ജങ്ക് ഫുഡും ശിശു ഭക്ഷണവും

(എ) പലപ്പോഴും ഉപഭോക്താക്കൾ പോഷകാഹവും ആരോഗ്യവുമായ അവകാശവാദങ്ങളാൽ അന്ധാളിച്ചുപോകുന്നവരാണ്, അതേസമയം, അനാരോഗ്യകരമായതോ യഥാർത്ഥത്തിൽ ഹാനികരമോ ആയ ഒരു ഉൽപ്പന്നം വാങ്ങാൻ കുട്ടികളെ പ്രലോഭിപ്പിക്കുന്ന പരസ്യങ്ങളാണ് കുട്ടികളെ സ്വാധീനിക്കുന്നത്.

(ബി) കമ്പനികൾ “മാജിക് ഫുഡ്” എന്ന നിലയിൽ പല ഭക്ഷണങ്ങളും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും അത്തരം ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ നിലവിലില്ല എന്ന് മാതാപിതാക്കൾ മനസ്സിലാക്കണം.

(സി) SSFAP-യിൽ ഉയർന്ന ജങ്ക് ആൻഡ് കൊമേഴ്സ്യൽ ഭക്ഷണം (പഞ്ചസാര, ഉപ്പ്, കൊഴുപ്പ്, അഡിറ്റീവുകൾ/പ്രിസർവേറ്റീവുകൾ, കീടനാശിനികൾ) ഒഴിവാക്കുക.

(ഡി) ജങ്ക് ഫുഡുകൾ കുട്ടിക്കാലത്തെ പൊണ്ണത്തടി യുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഒരു പ്രധാന കാരണമാണ്. രാജ്യത്തെ വിദ്യാഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങളിലും വിദൂര പ്രദേശങ്ങളിലും ജങ്ക് ഫുഡ് ഉപയോഗം നിയന്ത്രിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

16. സ്കൂൾ പ്രായമായവർക്ക്

ഒരു കുട്ടി ഒരു ദിവസം നാല് മുഴുവൻ ഭക്ഷണം കഴിക്കണം. പഴങ്ങള് , പ്രോബയോട്ടിക് തൈര്, പച്ചക്കറികള് എന്നിവ ജ്യൂസുകള് , മത്സ്യം, മാംസം എന്നിവയുഎന്നിവയുൾപ്പെടുത്തണം.

Education